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HOTUBA YA MGENI RASMI WAKATI WA SHEREHE ZA 

UZINDUZI WA MSIMU WA UNUNUZI WA PAMBA WA 

2025/2026 KITAIFA, MWAKIBUGA, BARIADI – SIMIYU 

TAREHE 2 MEI, 2025 

Mhe. Shemsa Mohamed, Mwenyekiti wa Chama cha 

Mapinduzi-CCM Mkoa wa Simiyu; 

Ndugu Marco Mtunga Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Pamba 

Tanzania; 

Mheshimiwa Aggrey Joshua Mwanri Balozi wa zao la Pamba; 

Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa wa Simiyu; 

Katibu wa Chama cha Mapinduzi - CCM Mkoa wa Simiyu; 

Mhe. Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Wilaya ya Bariadi; 

Wahe. Wakuu wa Wilaya za Busega,Bariadi,Maswa,Meatu 

Itilima na wakuu wa wilaya kutoka wilaya za mikoa Jirani; 

Waheshimiwa Wabunge 

Mhe. Destery Kiswaga, Mwenyekiti wa TCA; 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Bariadi; 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri za Wilaya za 

Busega,Bariadi,Maswa,Meatu Itilima 
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Wahe. Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi, 

Busega,Maswa,Meatu Itilima; 

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa  Simiyu; 

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya ya 

Busega,Bariadi,Maswa,Meatu na Itilima; 

Wakuu wa Idara za Kilimo na wataalam mbalimbali kutoka 

TCB na Mkoa wa Simiyu 

Ndugu Watendaji Wote wa Taasisi Mbalimbali za Serikali; 

Ndugu Wenyeviti wa Vyama Vikuu vya Ushirika; 

Waheshimiwa wakulima wa pamba; 

Waheshimiwa Wanunuzi wa Pamba; 

Ndugu Wanahabari; 

Wageni Waalikwa; 

Mabibi na Mabwana; 

Itifaki imezingatiwa 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania… 
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Ndugu wadau 

Awali ya yote napenda nimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa 

afya njema na nafasi ya kujumuika na wadau wa Tasnia ya 

Pamba hasa wakulima wa pamba wa mtaa wa Mwakibuga hapa 

wilayani Bariadi, wakulima na wadau wa pamba kutoka maeneo 

jirani na wakulima wa pamba wote nchini wanaofuatilia kupitia 

vyombo mbalimbali vya habari tukio hili muhimu la uzinduzi wa 

kitaifa wa msimu wa ununuzi wa pamba 2025/2026. Nipende pia 

kuushukuru uongozi wa Bodi ya Pamba kwa kunikaribisha katika 

sherehe hizi za uzinduzi wa msimu wa ununuzi nikiwa mgeni 

rasmi.  

Leo ni siku ya faraja na furaha kwetu sote hapa Bariadi, Simiyu, 

ambapo tunakusanyika kwa ajili ya uzinduzi wa msimu wa 

ununuzi wa pamba wa mwaka 2025/2026. Wilaya ya Bariadi 

haikuchaguliwa kwa bahati mbaya; Mkoa wetu wa Simiyu ndio 

mkoa kinara katika uzalishaji wa pamba ambapo takribani asilimia 

50 ya pamba yote inayozalishwa Tanzania inatoka mkoa wa 

Simiyu. Hivyo uzinduzi wa Msimu wa Ununuzi kufanyika kitaifa 

hapa kwetu Simiyu ni fursa ya kipekee ya kusherehekea 

mafanikio yetu na kuendelea kuweka mikakati thabiti ya 

kujiimarisha kiuchumi kupitia zao la pamba.  
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Ndugu wadau, 

Uzinduzi huu unatoa nafasi kwa wakulima, wanunuzi, ushirika 

pamoja na viongozi wa serikali kukutana na kupata ufahamu wa 

pamoja juu ya masuala muhimu ya ununuzi wa pamba kabla 

msimu wa ununuzi haujaanza. 

Ni mategemeo yangu kuwa wote mliofika hapa mtapata fursa ya 

kupata maelekezo/miongozo mbalimbali iliyotolewa na Serikali 

katika kusimamia na kuratibu soko la pamba kuhakikisha kuwa 

wakulima wanauza pamba kwa bei shindani na wanalipwa fedha 

kwa wakati.  

 

Ndugu wadau 

Pamba yetu ni dhahabu nyeupe, na ili iendelee kuwa na sifa ya 

hali ya juu katika soko la kimataifa, tunapaswa kushirikiana 

kuhakikisha usafi na ubora wa pamba yetu. Uchafuzi wa 

makusudi wa pamba unapaswa kuwa historia. Nawasihi wadau 

wote wakulima, wafanyabiashara, na taasisi za pamba 

kushikamana ili kuondoa hatari ya kupunguziwa bei katika soko la 

dunia kutokana na uchafuzi. Serikali kupitia Bodi ya Pamba 

inaendelea kutoa rai kuwepo kwa uwajibikaji na ushirikiano wa 

karibu kwa wadau wote wakuu kwa maana ya mkulima, vyama 

vya ushirika na kampuni za ununuzi 
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Ndugu Wadau. 

Naomba nilisisitize jambo hili la uzingatiaji wa usafi na ubora wa 

pamba kwetu sote kwa kuwa kwa asilimia kubwa ya uchafu wa 

pamba unatokana na matendo ya makusudi ikiwemo uvunaji wa 

kombakomba kwa upande wa wakulima na pili ni kukosa uaminifu 

na uadirifu kwa baadhi ya wadau waliopewa dhamana ya 

kusimamia ununuzi wa pamba. Nimeambiwa kuwa hali hii ya 

uchafuaji wa makusudi wa pamba ilichangia kushuka kwa ubora 

wa pamba msimu uliopita wa 2024/2025 kutoka asilimia 44 hadi 

kufikia asilimia saba (7), likiwa ni anguko kubwa la madaraja ya 

ubora kwa miaka ya hivi karibuni.  

Ndugu Wadau 

Nimetaarifiwa kuwa katika msimu wa kilimo wa 2024/2025, 

serikali, kwa kushirikiana na wadau wa sekta ya pamba, 

imewekeza kwa kiasi kikubwa katika kuimarisha uzalishaji wenye 

tija. Kupitia mradi wa “Jenga Kesho Iliyo Bora” (BBT Ugani) 

unaosimamiwa na Wizara ya Kilimo wameajiriwa maafisa ugani 

740 waliopo kwenye ngazi za vijiji na kata, wanaotoa elimu ya 

kilimo bora cha pamba kwa karibu zaidi kwa wakulima. Maafisa 

hawa wanafanya kazi katika karibu asilimia 70 ya maeneo 
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yanayozalisha pamba nchini, na juhudi zao zimeanza kuzaa 

matunda. 

Aidha, serikali imejipanga na mkakati wa kudumu wa kuongeza 

tija na uzalishaji wa pamba ili kuwasaidia wakulima kuondokana 

na changamoto za tija duni zinazosababishwa na upungufu wa 

maafisa ugani, ukosefu wa rutuba ya udongo, na mashambulizi 

ya wadudu waharibifu. Lengo likiwa ni kuhakikisha uzalishaji wa 

pamba nchini unafikia tani 1,000,000 ifikapo mwaka 2026 kama 

inavyoelekeza ilani ya Chama cha Mapinduzi ya 2020 – 2025. 

Uzalishaji huu utaifanya Tanzania kuwa mzalishaji wa kwanza wa 

pamba barani Afrika, na hivyo kuongeza kipato cha wakulima, 

kuchangia uchumi wa viwanda vya nguo na mavazi, na kutoa 

ajira kwa wengi. 

Ndugu Wadau 

Nimefahamishwa kuwa Ili kuweza kufanikisha mkakati huu, Bodi 

ya Pamba imeyagawanya maeneo ya uzalishaji wa pamba katika 

wilaya nane za kimkakati: Maswa, Bariadi, Itilima, Meatu, Busega, 

Kishapu, Igunga, na Bunda, ambazo zinachangia asilimia 72 ya 

pamba yote nchini. Mkakati huu unajumuisha maeneo yafuatayo: 

• Usambazaji wa trekta 400 kwa ajili ya kulimia kwa gharama 

nafuu. 
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• Kuandaa na kusambaza lita 7,000,000 za mbolea hai kwa 

ajili ya kurutubisha zao la pamba. 

• Kutambulisha teknolojia za kisasa za kudhibiti wadudu, ikiwa 

ni pamoja na ununuzi wa ndege nyuki 60, boom sprayers 

300, na tractor boom sprayers 16. 

• Kuajiri maafisa ugani hadi kufikia 2,000 msimu wa kilimo 

2025/2026. 

• Kuimarisha mtandao wa wakulima wawezeshaji na 

kuwapatia baiskeli wakulima wawezeshaji 2500. 

• Usajili wa wakulima kidijitali ili kuimarisha mfumo wa 

usambazaji wa pembejeo na kudhibiti  wizi na upotevu. 

Hizi ni hatua za msingi zinazolenga kuleta mageuzi ya kweli 

katika sekta ya pamba, na nawahakikishia kuwa serikali iko tayari 

kuendelea kushirikiana na wadau wote ili kufanikisha malengo 

haya. 

Ndugu wadau 

Nimefahamishwa kwamba, katika msimu huu wa kilimo uzalishaji 

wa pamba unatarajiwa kufikia tani 500,000 kulinganisha na 

uzalishaji wa tani 149,361 za msimu wa ununuzi 2024/2026. 

Ongezeko ili la uzalishaji limechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
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jitihada kubwa katika uwekezaji zilizofanywa kwa serikali pamoja 

na wadau wa tasnia ya pamba.   

Wadau wa Pamba 

Serikali imekuwa na nia ya dhati kuimarisha mfumo mzima wa 

uendeshaji wa ushirika nchini kama tulivyoshuhudia hivi karibuni 

ambapo Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 

Samia Suluhu Hassan amezindua benki ya Ushirika yenye lengo 

la kukuza mitaji ya vyama vya ushirika viweze kujiendesha kwa 

ufanisi. Nia hii ya dhati ya Muheshimiwa Rais inatutaka sisi tulio 

katika ngazi mbalimbali za utendaji kutekeleza ipasavyo 

majukumu yetu kwa uaminifu na uadirifu mkubwa.  

Ndugu Wadau  

Kama nilivyotangulia kusema awali kuhusiana na kushuka kwa 

ubora wa pamba nchini mnaweza kukubaliana nami kuwa endapo 

tutamuunga mkono Mheshimiwa Rais na nia yake ya kuimarisha 

ushirika basi naamini tatizo la uchafu na kushuka kwa ubora wa 

pamba  litakuwa historia na kuifanya pamba yetu inunuliwe kwa 

bei nzuri katika soko. Aidha azma hii ya Mheshimiwa Rais kuona 

kama nchi tunakuwa na mfumo imara wa Ushirika inaoneshwa 

pia na kuendelea kwa uendeshaji wa ununuzi wa pamba msimu 

wa 2025/2026 kupitia mfumo wa vyama vya msingi vya ushirika 
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yaani AMCOS model. Natoa rai kwa wana ushirika 

tusimuangushe Mheshimiwa Rais wetu kwa Imani hii kubwa 

aliyoionesha kwetu kwa kuhakikisha kuwa tunasimamia vema 

ununuzi wa haki kwa pande zote mbili (mnunuzi na mkulima) na 

tunalinda kwa kila hali usafi na ubora wa pamba.  

Ndugu Wadau 

Nimejulishwa kuwa katika msimu wa ununuzi 2025/2026 shilingi 

tano (5) itachangiwa na wanunuzi kwa ajili ya kugharamia 

usimamizi wa usafi na ubora katika vituo vyote vya ununuzi wa 

pamba. Ushuru huu unapaswa kulipwa kwa wakati na kampuni 

zote za ununuzi wa pamba ili kuwezesha usimamizi wa uzingatiaji 

wa usafi na ubora wa pamba. Aidha haki lazima iende sambamba 

na wajibu hivyo nazihasa AMCOS ambazo zina dhamana ya 

kununua pamba katika kusimamia misingi ya haki na kuhakikisha 

uzingatiaji wa usafi na ubora kabla pamba haijafika mnunuzi 

zitimize wajibu wao ipasavyo katika shughuli ya usimamizi wa 

usafi na ubora. 

Ndugu Wadau  

Niwaombe viongozi wenzangu katika mikoa inayolima pamba 

kwamba, wakaguzi wa pamba wa Bodi ya Pamba ni wachache, 

hawawezi kufika kila eneo (gulio la kununulia pamba) kwa muda 
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muafaka. Zao hili ni letu sote na hatuwezi kufumbia macho 

matendo ambayo yanadidimiza kilimo cha pamba hususan katika 

mkoa wangu wa Simiyu.  

Viongozi wenzangu katika mikoa mingine, ninachukua fursa hii 

kuwaomba tuwaagize wasaidizi wetu walisimamie suala hili na 

Halmashauri ziwasaidie wakulima wa pamba kuboresha 

uzalishaji, kwa uchafuzi wa pamba unafika mwisho badala ya 

kujikita tu katika kukusanya ushuru tu. Tutambue kuwa uzalishaji 

wa mazao ukiongezeka ushuru nao pia utaongezeka. 

Ndugu Wadau 

Katika ununuzi wa pamba kwa misimu kadhaa pamekuwa na 

malalamiko ya wakulima kuwa baadhi ya watendaji wasio 

waaminifu kuwapunja uzito wakati wa kupima pamba kwa 

kuchezea mizani ya kupimia pamba na kunyonya jasho la 

mkulima ambae kapambana kwa kipindi kirefu kuzalisha. Serikali 

ya awamu ya sita imekuwa ikisimamia ufanyikaji biashara kwa 

usawa kama vile kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa mizani 

kupitia Wakala wa Vipimo (WMA) sambamba na kuchukua hatua 

kali za kisheria kwa wale wote wanaothibitika kwa kukutwa na 

hatia ya uchezeshaji mizani. Ikiwa kama njia mojawapo ya 

kukabiliana na tatizo hili nimetaarifiwa kuwa leo hii Bodi ya 

Pamba itazindua Mizani Janja ambayo ni mizani ya kisasa 
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iliyoboreshwa itakayotatua kwa kiasi kikubwa changamoto na 

kuziba mianya ya mkulima kupunjwa anapoenda kuuza pamba. 

Aidha kutambulishwa kwa matumizi ya Mizani Janja katika tasnia 

ya pamba kutawezesha upatikanaji wa takwimu sahihi za 

uzalishaji wa pamba nchini na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji 

wa ushuru kwa Halmashauri zetu unaowezesha ustawi wa jamii 

katika maeneo yanayozalisha pamba. Katika hatua za awali 

Mizani Janja itaanza kutumika msimu 2025/2026 kwenye wilaya 

saba za Kimkakati zikiwemo wilaya zote za mkoa wa Simiyu za 

Bariadi, Busega, Itilima, Maswa, na Meatu wilaya nyingine ni 

Igunga mkoa wa Tabora na Tanganyika mkoa wa Katavi. 

Ndugu wadau, 

Baada ya maelezo haya machache, napenda kutumia nafasi hii 

kutamka rasmi kuwa msimu wa ununuzi wa pamba 2025/2026 

sasa umefunguliwa rasmi na bei elekezi ya pamba msimu huu wa 

ununuzi ni shilingi Elfu Moja na mia hamsini (1,150/=) kwa 

pamba Daraja A na shilingi mia tano na sabini na tano 575/= kwa 

pamba Daraja B na mnunuzi hataruhusiwa kununua chini ya bei 

hii. 

                         ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


